Trong khuôn khổ thực hiện đề tài cấp Bộ: “Nghiên cứu sự lây truyền vi rút gây bệnh Tay Chân Miệng tại hộ gia đình có ca bệnh ởĐồng Tháp năm 2014”; nhóm nghiên cứu đã đề xuất triển khai thêm những hoạt động nghiên cứu sâu hơn về khía cạnh vi rút học bệnh Tay Chân Miệng và đã được Bộ Y tế chấp thuận.
Để báo cáo kết quả và cùng bàn luận, vào lúc 14h00, ngày 29/9/2016, tại Phòng học số 2 – Trung tâm đào tạo đã diễn ra buổi Hội thảo khoa học với sự có mặt của BS Phan Công Hùng – Trưởng khoa Khoa Kiểm soát dịch bệnh, TS.BS Hoàng Quốc Cường – PGĐ Trung tâm đào tạo – chủ nhiệm đề tài, BS.Nguyễn Thị Thanh Thảo – Trưởng Phòng Xét nghiệm Vi rút đường ruột - Khoa Vi sinh miễn dịch, và nghiên cứu viên đến từ nhiều khoa phòng khác trong Viện.
BS Nguyễn Thị Thanh Thảo – Nghiên cứu viên Khoa Vi sinh miễn dịch trình bày về: Kết quả phân tích chủng virut lưu hành trong nghiên cứu Bệnh Tay Chân Miệng tại Đồng Tháp, 2014. Tiếp theo là: Kết quả trung hòa kháng thể EV71, CA6, CA16 và CA khác.
![](http://training.pasteurhcm.gov.vn/data/upload/Tin%20t%E1%BB%A9c/SHKH/161002/1.jpg)
BS Nguyễn Thị Thanh Thảo-Trưởng PXN VRĐR-Khoa Vi sinh miễn dịch
![](http://training.pasteurhcm.gov.vn/data/upload/Tin%20t%E1%BB%A9c/SHKH/161002/2.jpg)
Nghiên cứu viên Vũ Thị Huyền Trang – Nghiên cứu viên Khoa Vi sinh miễn dịch báo cáo.
Nội dung gồm có 2 phần: Kết quả phân tích giải trình tự các chủng EV. Phân bố cây phả hệ của các chủng vi rút trong nghiên cứu
![](http://training.pasteurhcm.gov.vn/data/upload/Tin%20t%E1%BB%A9c/SHKH/161002/3.jpg)
Đặc biệt phần đặt câu hỏi và thảo luận cũng rất sôi nổi:
![](http://training.pasteurhcm.gov.vn/data/upload/Tin%20t%E1%BB%A9c/SHKH/161002/4.jpg)
![](http://training.pasteurhcm.gov.vn/data/upload/Tin%20t%E1%BB%A9c/SHKH/161002/5.jpg)
Hội thảo đã kết thúc lúc 16h30 cùng ngày.